Thứ tư, 28/06/2017

Quy định về XKLĐ đi Nhật Bản

author Admin 2014-11-10 06:50:00

Quy định về XKLĐ Nhật Bản

- Tôi từng đi XKLĐ Hàn Quốc nhưng đã ra ngoài làm bất hợp pháp hơn 1 năm và sau đó tự nguyện mua vé về nước. Bây giờ tôi muốn đi XKLĐ Nhật Bản thì có được không? Và có gặp khó khăn gì khi làm thủ tục không?

Luật sư tư vấn:
XKLĐ, Nhật Bản, Hàn Quốc
(ảnh minh họa)

Để được đăng ký dự tuyển đi làm việc tại Nhật Bản, người lao động phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Đủ 18 tuổi đến dưới 39 tuổi

- Đã được kiểm tra và kết luận đủ sức khoẻ theo quy định tại Thông tư liên tịch số 10 ngày 16/12/2004 của Bộ Y tế, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính

- Không có tiền án, tiền sự

- Không thuộc diện bị cấm nhập cảnh Nhật Bản; Không thuộc diện bị cấm xuất cảnh Việt Nam

Nếu có nhu cầu đi XKLĐ tại các thị trường Nhật Bản, người lao động vẫn có thể tham khảo thông tin và làm thủ tục đi. Tuy nhiên người lao động phải đáp ứng các yêu cầu của doanh nghiệp tuyển dụng XKLĐ và không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Kể từ ngày 10/10/2013, tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tại Điều 35. Vi phạm của người lao động đi làm việc ở nước ngoài và một số đối tượng liên quan khác- khoản 2

2. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Ở lại nước ngoài trái phép sau khi hết hạn Hợp đồng lao động, hết hạn cư trú;